Skip to content
Advertisement
You are here: Home arrow บทความภาษี arrow ภาษีซื้อ ซื้อทองให้พนักงาน และเช่ารถมาใช้กิจการ
ภาษีซื้อ ซื้อทองให้พนักงาน และเช่ารถมาใช้กิจการ พิมพ์ อีเมล์
Average user rating    (0 vote)
Views 5360    

ภาษีซื้อ ซื้อทองให้พนักงาน และเช่ารถมาใช้กิจการ

โดย สำนักงานประกันสังคม www.sso.go.th

คำ ถาม (1) กรณีแจกทองให้พนักงานให้พนักงานตามระเบียบของบริษัท โดยพนักงานทำงานครบ 5 ปี จะได้ทองคำ ใบกำกับภาษีซื้อในกรณีนี้ถือเป็นภาษีต้องห้ามหรือไม่

คำตอบ : ภาษีซื้ออันเกิดจากากรซื้อทองแจกพนักงานตามระเบียบของบริษัท บริษัทมีสิทธิขอเครดิตภาษีซื้อได้ เนื่องจากเป็นภาษีซื้อที่เกี่ยวกับกิจการตามระเบียบของบริษัท แต่การแจกทองพนักงานถือเป็นการขายสินค้าต้องเสียภาษีมูลค่าเพิ่มด้วย

คำถาม (2) ใบกำกับภาษีซื้อค่าเช่ารถยนต์ (VAN) เพื่อใช้ในกิจการของบริษัทเป็นภาษีซื้อต้องห้ามหรือไม่?

คำตอบ : ภาษี ซื้ออันเกิดจากการเช่ารถยนต์ที่มีที่นั่งไม่เกิน 10 คน ตามกฎหมายว่าด้วยพิกัดอัตราภาษีสรรพาสามิตซึ่งเช่ามาใช้ในกิจการ เป็นภาษีต้องห้ามมอให้นำมาหักออกจากภาษีขาย

กฎหมายที่เกี่ยวข้อง มาตรา 82/5 (3) (ภาษีซื้อที่ไม่เกี่ยวกับกิจการเป็นภาษีซื้อต้องห้าม) ประกาศอธิบดีกรมสรรพกากรเกี่ยวกับภาษีมูลค่าเพิ่ม (ฉบับที่ 42ฯ) ข้อ 2 (1) (ภาษีซื้อที่เกี่ยวกับรถยนต์โดยสารที่มีที่นั่งเกิน 10 คน เป็นภาษีต้องห้าม)

ที่มา: วารสารข่าวสำหรับนักบัญชี และวารสารฉบับเอกสารภาษีอากร สำนักพิมพ์ธรรมนิติ

Last update: 03-07-2009 15:21

Published in : Article, บทความภาษี
Quote this article in website Favoured Print Send to friend Related articles Save this to del.icio.us

Users' Comments (0)

No comment posted

Add your comment



mXcomment 1.0.5 © 2007-2017 - visualclinic.fr
License Creative Commons - Some rights reserved
 
Advertisement
Advertisement
Advertisement

ชมสาธิต myAccount

Average user rating    (0 vote)
Views 5360    

ภาษีซื้อ ซื้อทองให้พนักงาน และเช่ารถมาใช้กิจการ

โดย สำนักงานประกันสังคม www.sso.go.th

คำ ถาม (1) กรณีแจกทองให้พนักงานให้พนักงานตามระเบียบของบริษัท โดยพนักงานทำงานครบ 5 ปี จะได้ทองคำ ใบกำกับภาษีซื้อในกรณีนี้ถือเป็นภาษีต้องห้ามหรือไม่

คำตอบ : ภาษีซื้ออันเกิดจากากรซื้อทองแจกพนักงานตามระเบียบของบริษัท บริษัทมีสิทธิขอเครดิตภาษีซื้อได้ เนื่องจากเป็นภาษีซื้อที่เกี่ยวกับกิจการตามระเบียบของบริษัท แต่การแจกทองพนักงานถือเป็นการขายสินค้าต้องเสียภาษีมูลค่าเพิ่มด้วย

คำถาม (2) ใบกำกับภาษีซื้อค่าเช่ารถยนต์ (VAN) เพื่อใช้ในกิจการของบริษัทเป็นภาษีซื้อต้องห้ามหรือไม่?

คำตอบ : ภาษี ซื้ออันเกิดจากการเช่ารถยนต์ที่มีที่นั่งไม่เกิน 10 คน ตามกฎหมายว่าด้วยพิกัดอัตราภาษีสรรพาสามิตซึ่งเช่ามาใช้ในกิจการ เป็นภาษีต้องห้ามมอให้นำมาหักออกจากภาษีขาย

กฎหมายที่เกี่ยวข้อง มาตรา 82/5 (3) (ภาษีซื้อที่ไม่เกี่ยวกับกิจการเป็นภาษีซื้อต้องห้าม) ประกาศอธิบดีกรมสรรพกากรเกี่ยวกับภาษีมูลค่าเพิ่ม (ฉบับที่ 42ฯ) ข้อ 2 (1) (ภาษีซื้อที่เกี่ยวกับรถยนต์โดยสารที่มีที่นั่งเกิน 10 คน เป็นภาษีต้องห้าม)

ที่มา: วารสารข่าวสำหรับนักบัญชี และวารสารฉบับเอกสารภาษีอากร สำนักพิมพ์ธรรมนิติ

Last update: 03-07-2009 15:21

Published in : Article, บทความภาษี
Quote this article in website Favoured Print Send to friend Related articles Save this to del.icio.us

Users' Comments (0)

No comment posted

Add your comment



mXcomment 1.0.5 © 2007-2017 - visualclinic.fr
License Creative Commons - Some rights reserved

บริษัท โปรซอฟท์ ฯ ขอเชิญผู้บริหารและผู้ที่สนใจ เข้าร่วม ชมสาธิตโปรแกรม myaccount ที่ศูนย์ฝึกอบรมโปรซอฟท์ เพื่อให้ท่านมั่นใจในประสิทธิภาพของโปรแกรมก่อนการตัดสินใจซื้อ

Login Form






ลืมรหัสผ่าน?