Skip to content
Advertisement
You are here: Home arrow บทความภาษี arrow บุคคลใดบ้าง..ที่มีหน้าที่เสียภาษีเงินได้นิติบุคคลจากฐานกำไรสุทธิ
บุคคลใดบ้าง..ที่มีหน้าที่เสียภาษีเงินได้นิติบุคคลจากฐานกำไรสุทธิ พิมพ์ อีเมล์
Average user rating    (0 vote)
Views 4262    

บุคคลใดบ้าง..ที่มีหน้าที่เสียภาษีเงินได้นิติบุคคลจากฐานกำไรสุทธิ??

ผู้ที่มีหน้าที่เสียภาษีเงินได้นิติบุคคลจากฐานกำไรสุทธิตามประมวลรัษฎากร ได้แก่ บริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลตามนิยามศัพท์ว่า “บริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคล” ซึ่งประกอบไปด้วย

  1. บริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลที่ตั้งขึ้นตามกฎหมายไทย
  2. โดย ให้นำรายได้ทั้งที่เกิดขึ้นจากการประกอบกิจการในประเทศไทยและในต่างประเทศ มารวมคำนวณกำไรสุทธิเพื่อเสียภาษีเงินได้นิติบุคคลตามประมวลรัษฎากร

  3. บริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลที่ตั้งขึ้นตามกฎหมายของต่างประเทศ
  4. บริษัท หรือห้างหุ้นส่วนที่เข้ามาประกอบกิจการในประเทศไทยแห่งเดียวโดยเฉพาะ หรือเข้ามาตั้งสาขาในประเทศไทยตามมาตรา 66 แห่งประมวลรัษฎากร ทั้งนี้ กิจการที่กระทำดังกล่าวต้องเป็นกิจการอย่างอื่นที่มิใช่กิจการขนส่งระหว่าง ประเทศ

  5. บริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลที่ตั้งขึ้นตามกฎหมายของต่างประเทศ
  6. บริษัท หรือห้างหุ้นส่วนที่มีลูกจ้างผู้ทำการแทนหรือผู้ทำการติดต่อในการประกอบ กิจการในประเทศไทย ซึ่งเป็นเหตุให้ได้รับเงินได้หรือผลกำไรในประเทศไทยตามมาตรา 76 ทวิแห่งประมวลรัษฎากร ทั้งนี้ กิจการที่กระทำดังกล่าวต้องเป็นกิจการอย่างอื่นที่มิใช่กิจการขนส่งระหว่าง ประเทศ

  7. กิจการที่ดำเนินเป็นทางการค้าหรือหากำไรโดยรัฐบาลต่างประเทศ
  8. องค์การ ของรัฐบาลต่างประเทศ หรือนิติบุคคลอื่นที่ตั้งขึ้นตามกฎหมายของต่างประเทศที่เข้ามาประกอบกิจการ ในประเทศไทยแห่งเดียวโดยเฉพาะ หรือเข้ามาตั้งสาขาในประเทศไทยตามมาตรา 66 แห่งประมวลรัษฎากร หรือที่มีลูกจ้างผู้ทำการแทนหรือผู้ทำการติดต่อในการประกอบกิจการในประเทศ ไทยตามมาตรา 76 ทวิ แห่งประมวลรัษฎากร ทั้งนี้ กิจการที่กระทำดังกล่าวต้องเป็นกิจการอย่างอื่นที่มิใช่กิจการขนส่งระหว่าง ประเทศ

  9. กิจการร่วมค้า
  10. ได้แก่ กิจการที่ดำเนินร่วมกันเป็นทางค้า หรือหากำไรระหว่างบริษัทกับบริษัท บริษัทกับห้างหุ้นส่วนนิติบุคคล ห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลกับห้างหุ้นส่วนนิติบุคคล หรือบริษัทและ/หรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลกับบุคคลธรรมดา คณะบุคคลหรือห้างหุ้นส่วนสามัญที่มิใช่นิติบุคคล หรือบุคคลอื่น

    ที่มา : www.bhunchee.com

Last update: 03-07-2009 15:18

Published in : Article, บทความภาษี
Quote this article in website Favoured Print Send to friend Related articles Save this to del.icio.us

Users' Comments (0)

No comment posted

Add your comment



mXcomment 1.0.5 © 2007-2017 - visualclinic.fr
License Creative Commons - Some rights reserved
 
Advertisement
Advertisement
Advertisement

ชมสาธิต myAccount

Average user rating    (0 vote)
Views 4262    

บุคคลใดบ้าง..ที่มีหน้าที่เสียภาษีเงินได้นิติบุคคลจากฐานกำไรสุทธิ??

ผู้ที่มีหน้าที่เสียภาษีเงินได้นิติบุคคลจากฐานกำไรสุทธิตามประมวลรัษฎากร ได้แก่ บริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลตามนิยามศัพท์ว่า “บริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคล” ซึ่งประกอบไปด้วย

  1. บริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลที่ตั้งขึ้นตามกฎหมายไทย
  2. โดย ให้นำรายได้ทั้งที่เกิดขึ้นจากการประกอบกิจการในประเทศไทยและในต่างประเทศ มารวมคำนวณกำไรสุทธิเพื่อเสียภาษีเงินได้นิติบุคคลตามประมวลรัษฎากร

  3. บริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลที่ตั้งขึ้นตามกฎหมายของต่างประเทศ
  4. บริษัท หรือห้างหุ้นส่วนที่เข้ามาประกอบกิจการในประเทศไทยแห่งเดียวโดยเฉพาะ หรือเข้ามาตั้งสาขาในประเทศไทยตามมาตรา 66 แห่งประมวลรัษฎากร ทั้งนี้ กิจการที่กระทำดังกล่าวต้องเป็นกิจการอย่างอื่นที่มิใช่กิจการขนส่งระหว่าง ประเทศ

  5. บริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลที่ตั้งขึ้นตามกฎหมายของต่างประเทศ
  6. บริษัท หรือห้างหุ้นส่วนที่มีลูกจ้างผู้ทำการแทนหรือผู้ทำการติดต่อในการประกอบ กิจการในประเทศไทย ซึ่งเป็นเหตุให้ได้รับเงินได้หรือผลกำไรในประเทศไทยตามมาตรา 76 ทวิแห่งประมวลรัษฎากร ทั้งนี้ กิจการที่กระทำดังกล่าวต้องเป็นกิจการอย่างอื่นที่มิใช่กิจการขนส่งระหว่าง ประเทศ

  7. กิจการที่ดำเนินเป็นทางการค้าหรือหากำไรโดยรัฐบาลต่างประเทศ
  8. องค์การ ของรัฐบาลต่างประเทศ หรือนิติบุคคลอื่นที่ตั้งขึ้นตามกฎหมายของต่างประเทศที่เข้ามาประกอบกิจการ ในประเทศไทยแห่งเดียวโดยเฉพาะ หรือเข้ามาตั้งสาขาในประเทศไทยตามมาตรา 66 แห่งประมวลรัษฎากร หรือที่มีลูกจ้างผู้ทำการแทนหรือผู้ทำการติดต่อในการประกอบกิจการในประเทศ ไทยตามมาตรา 76 ทวิ แห่งประมวลรัษฎากร ทั้งนี้ กิจการที่กระทำดังกล่าวต้องเป็นกิจการอย่างอื่นที่มิใช่กิจการขนส่งระหว่าง ประเทศ

  9. กิจการร่วมค้า
  10. ได้แก่ กิจการที่ดำเนินร่วมกันเป็นทางค้า หรือหากำไรระหว่างบริษัทกับบริษัท บริษัทกับห้างหุ้นส่วนนิติบุคคล ห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลกับห้างหุ้นส่วนนิติบุคคล หรือบริษัทและ/หรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลกับบุคคลธรรมดา คณะบุคคลหรือห้างหุ้นส่วนสามัญที่มิใช่นิติบุคคล หรือบุคคลอื่น

    ที่มา : www.bhunchee.com

Last update: 03-07-2009 15:18

Published in : Article, บทความภาษี
Quote this article in website Favoured Print Send to friend Related articles Save this to del.icio.us

Users' Comments (0)

No comment posted

Add your comment



mXcomment 1.0.5 © 2007-2017 - visualclinic.fr
License Creative Commons - Some rights reserved

บริษัท โปรซอฟท์ ฯ ขอเชิญผู้บริหารและผู้ที่สนใจ เข้าร่วม ชมสาธิตโปรแกรม myaccount ที่ศูนย์ฝึกอบรมโปรซอฟท์ เพื่อให้ท่านมั่นใจในประสิทธิภาพของโปรแกรมก่อนการตัดสินใจซื้อ

Login Form






ลืมรหัสผ่าน?